HỘI THẢO LẬP KẾ HOẠCH TRIỂN KHAI DỰ ÁN SÀNG LỌC, PHÁT HIỆN VÀ QUẢN LÝ ĐIỀU TRỊ TĂNG HUYẾT ÁP, ĐÁI THÁO ĐƯỜNG TẠI TRẠM Y TẾ
13/02/2023
Ngày 10/02/2023, Viện vệ sinh dịch tễ Trung ương phối hợp với Trung tâm kiểm soát bệnh tật tỉnh Bắc Kạn tổ chức hội thảo lập kế hoạch triển khai dự án sàng lọc, phát hiện và quản lý điều trị tăng huyết áp, đái tháo đường tại trạm y tế xã. Tham dự hội thảo có đồng chí Vi Duy Tuyến – Phó Giám đốc Sở Y tế Bắc Kạn, đại diện Viện Vệ sinh dịch tễ Trung ương, Trung tâm Kiểm soát bệnh tật tỉnh, bệnh viện và trung tâm y tế các huyện, thành phố.
Đồng chí Vi Duy Tuyến - Phó Giám đốc Sở Y tế phát biểu tại hội thảo
Tại hội thảo, Phó Giáo sư Tiến sỹ Nguyễn Thị Thi Thơ, Trưởng khoa Kiểm soát bệnh không lây nhiễm, Viện Vệ sinh dịch tế Trung ương báo cáo thực trạng hoạt động kiểm soát bệnh không lây nhiễm tại Việt Nam; Giới thiệu về dự án sàng lọc, phát hiện và quản lý điều trị bệnh tăng huyết áp, đái tháo đường tại các Trạm Y tế xã năm 2022, do nguồn Quỹ Thiện tâm và các hoạt động thuộc Chương trình hợp tác y tế với Tổ chức Y tế Thế giới tài khóa 2022 - 2023.
Phó Giáo sư, Tiến sỹ Nguyễn Thị Thi Thơ báo cáo tại hội thảo
Mục tiêu dự án nhằm nâng cao năng lực của đội ngũ cán bộ Trạm Y tế xã về sàng lọc, phát hiện sớm để quản lý điều trị tăng huyết áp, đái tháo đường. Qua đó sẽ hạn chế tỷ lệ biến chứng, tàn tật và tử vong, giảm chi phí cho người dân và chi phí khám chữa bệnh Bảo hiểm y tế. Góp phần bảo vệ, chăm sóc, nâng cao sức khỏe cho nhân dân trên địa bàn tỉnh.
Các đại biểu tham dự hội thảo.
.
Hoàng Chúc
Trung tâm Kiểm soát bệnh tật